Pokhra scheme Maharashtra 2023 : पोखरा योजना महाराष्ट्र 2023

Pokhra scheme Maharashtra 2023 : नानाजी देशमुख कृषी संजीवनी अंतर्गत विहीर भरणे या बद्दल आपण  संपूर्ण माहिती या लेखात पाहणार आहोत.  त्याच बरोबर आपण या  लेखात विहीर पुनर्भरण लाभार्थीचे उद्दिष्ट, निवड  आणि या विषयी काही अटी व नियम जाणून घेणार आहोत त्याच प्रमाणे नवीन vihir anudan विहिरी साठी किती अनुदान मिळेल आणि तुम्हाला कोणता vihir anudan अर्ज करावा लागेल तसेच अर्ज करण्यासाठी लागणारे आवश्यक कागदपत्रे, अंमलबजावणीची प्रक्रिया, प्रश्नकर्ता कोणता अधिकारी या विषयी आपण संपूर्ण माहिती पाहणार आहोत.

याना मिळणार विहिरीसाठी 100% अनुदान

येथे क्लिक करा

जमिनीवरील पाण्याचा साठा व भूजल साठा हे पाण्याचे दोन्ही साठी प्रामुख्याने vihir anudan पावसावरच अवलंबून आहेत पाऊसमान चांगले असल्यास जमिनीवरील पाणीसाठी जसे की धरणे, शेततळी, आणि तलाव, इत्यादी पाणी शिरल्यामुळे भूजल साठ्यात वाढ होते. nanaji deshmukh krishi sanjivani yojana

नानाजी देशमुख कृषी संजीवनी अंतर्गत विहीर भरणे  nanaji deshmukh krishi sanjivani yojana
लोकसंख्या वाढ, त्याच प्रमाणे शहरीकरण औद्योगीकरण, जमीन व पाण्याचे आरोग्य व्यवस्थापन, पाणी लागणाऱ्या पिकांखालील क्षेत्रात होत असलेली वाढ, भूजल पुनर्भरण यासाठीचे अपुरे प्रयत्न, नैसर्गिक रित्या ही भूजल पुनर्भरण कमी होणे, दुष्काळी परिस्थितीमुळे vihir anudan भूजलाची वाढलेली मागणी या व अशा अनेक कारणांमुळे भूजल पातळी खोल गेलेली आहे ज्या प्रमाणात भूजलाचा उपसा करण्यात येत आहे. त्याप्रमाणात भूजलाचे पुनर्भरण होत नाही. त्यामुळे भूजल पातळी nanaaji deshmukh yojana 2023दिवसेंदिवस खोल गेलेली आहे. भूजल पातळी vihir anudan वाढवण्यासाठी पावसाचे पाणी जिथे जिथे शक्य आहे, त्या ठिकाणी जिरवण्याचे प्रयत्न करणे आवश्यक आहे. सोबतच उपलब्ध असलेल्या भूजलाचा काटकसरीने व शास्त्रीय पद्धतीने वापर करणे गरजेचे आहे.
 
nanaji deshmukh krishi sanjivani yojana सकारात्मक बदलाचा राज्याच्या शेतीवर विपरीत परिणाम होत आहे. त्यामुळे राज्याच्या गतिमानते मद्ये काही बदल करण्यात आले आहेत. ज्यामुळे भविष्यातही त्याच vihir anudan परिणामांची व्याप्ती ही वाढतच anudan yadi जाणार आहे. विदर्भामध्ये गेल्या काही वर्षांपासून वादळाचा सामना करत असून पाणीपुरवठ्याचा मराठ्यांच्या आरोग्यावर विपरीत परिणाम होत आहे. शेतीतील पीक उत्पादकता ही दिवसेनदिवस कमी होत चालली आहे. नदी खोऱ्यामधिल जमीन निसर्गच क्षारयुक्त शेती vihir anudan क्षेत्रासाठी विधानसभेसाठी येत आहे. या परिस्थितीचा अल्पभूधारकांवर विपरीत परिणाम होत आहे.

Leave a Comment