PM Vishwakarma yojana 2024 : या योजनेतून कामगाराला मिळणार 2 ते 3 लाखा पर्यंतची आर्थिक मदत…!

PM Vishwakarma yojana 2024 : PM विश्वकर्मा ही केंद्रीय क्षेत्र योजना 17 सप्टेंबर 2023 रोजी पंतप्रधानांनी कारागीर आणि कारागीरांना शेवटपर्यंत समर्थन देण्यासाठी सुरू केली. जे त्यांच्या हातांनी आणि साधनांनी काम करतात. pm vishwakarma yojana apply या योजनेत 18 व्यापारांमध्ये गुंतलेले कारागीर आणि कारागीर समाविष्ट आहेत. उदा. सुतार, बोट बनवणारा, चिलखत बनवणारा, लोहार (हातोडा आणि साधन किट बनवणारा), कुलूप तयार करणारा, सोनार (सोनार), कुंभार, शिल्पकार (मूर्तिकर, दगड कोरणारा), दगड तोडणारा, मोची (चर्मकार) / शूस्मिथ / पादत्राणे कारागीर, गवंडी (राजमिस्त्री), बास्केट/चटई/झाडू बनवणारा/कोयर विणकर, बाहुली आणि खेळणी बनवणारा (पारंपारिक), नाई (नाई), हार घालणारा, धुलाई (धोबी), शिंपी (दरजी) आणि फिशिंग नेट मेकर यांचा समावेश होतो.

अर्ज पात्रता आणि संपूर्ण माहितीसाठी


येथे क्लिक करा

कारागीर आणि हस्तकला व्यक्तींना लाभ
या योजनेत कारागीर आणि कारागीर व्यक्तींना खालील फायद्यांची तरतूद करण्यात आली आहे.
ओळख: पीएम विश्वकर्मा प्रमाणपत्र आणि ओळखपत्राच्या माध्यमातुन कामगार आणि कारागीर यांची ओळख.
कौशल्य अपग्रेडेशन: 5-7 दिवसांचे मूलभूत प्रशिक्षण आणि 15 दिवस किंवा त्यापेक्षा जास्त दिवसांचे प्रगत प्रशिक्षण,
टूलकिट प्रोत्साहन: रु. 15000 रू पर्यंतचे टूलकिट प्रोत्साहन. मूलभूत कौशल्य प्रशिक्षणाच्या सुरुवातीला ई-व्हाऊचरच्या स्वरूपात. pm vishwakarma yojana apply
क्रेडिट सपोर्ट: संपार्श्विक मुक्त ‘एंटरप्राइज डेव्हलपमेंट लोन्स’ च्या दोन टप्प्यांत 3 लाख. १ लाख आणि रु. 2 लाख, अनुक्रमे 18 महिने आणि 30 महिन्यांच्या कालावधीसह, 5% निश्चित केलेल्या सवलतीच्या दराने, भारत सरकारच्या 8% च्या मर्यादेपर्यंत अनुदानासह ज्या लाभार्थींनी मूलभूत प्रशिक्षण पूर्ण केले आहे ते रु. 1 लाख पर्यंतच्या क्रेडिट समर्थनाच्या पहिल्या टप्प्याचा लाभ घेण्यास पात्र असतील. pm vishwakarma दुसरा कर्जाचा टप्पा अशा लाभार्थ्यांना उपलब्ध असेल ज्यांनी पहिल्या टप्प्याचा लाभ घेतला आहे आणि एक मानक कर्ज खाते राखले आहे आणि त्यांच्या व्यवसायात डिजिटल व्यवहार स्वीकारले आहेत किंवा प्रगत प्रशिक्षण घेतले आहे.

अर्ज पात्रता आणि संपूर्ण माहितीसाठी


येथे क्लिक करा

डिजिटल व्यवहारासाठी प्रोत्साहन: रु. 1 प्रति डिजिटल व्यवहार, जास्तीत जास्त 100 व्यवहार मासिक प्रत्येक डिजिटल पे-आउट किंवा पावतीसाठी लाभार्थीच्या खात्यात जमा केले जातील.
विपणन समर्थन: कारागीर आणि कारागीरांना गुणवत्ता प्रमाणपत्र, ब्रँडिंग, ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्मवर जसे की GeM, जाहिरात, प्रसिद्धी आणि मूल्य शृंखलाशी संबंध सुधारण्यासाठी इतर विपणन क्रियाकलापांच्या स्वरूपात विपणन समर्थन प्रदान केले जाईल.
वर नमूद केलेल्या फायद्यांव्यतिरिक्त, ही योजना औपचारिक MSME इकोसिस्टममध्ये ‘उद्योजक’ म्हणून उदयम असिस्ट प्लॅटफॉर्मवर लाभार्थ्यांना ऑनबोर्ड करेल. PM विश्वकर्मा पोर्टलवर आधार-आधारित बायोमेट्रिक प्रमाणीकरणासह समान सेवा केंद्र लाभार्थ्यांची नोंदणी केली जाईल. लाभार्थ्यांची नावनोंदणी तीन-चरणीय पडताळणी मध्यमा द्वारे केली जाईल. ज्यामध्ये ग्रामपंचायत/यूएलबी स्तरावर पडताळणी, जिल्हा अंमलबजावणी समितीची पडताळणी आणि शिफारस तसेच स्क्रीनिंग समितीची मान्यता यांचा समावेश असेल.

टाइमलाइन आणि निधी वाटपाची अंमलबजावणी करून PM विश्वकर्मा योजनेचा लाभ छोट्या कॉर्पोरेशन्सना होतो
अंमलबजावणीची टाइमलाइन सुमारे 13,000 ते 15,000 कोटी आहे. या पीएम योजनेद्वारे पंतप्रधान किसान सन्मान निधी योजना, जल जीवन मिशन, आयुष्मान भारत योजना आणि पशुधन योजना यांसारख्या योजना वाढविण्यासाठी महत्त्वपूर्ण सरकारी वचनबद्धता पीएम किसान सन्मान निधी योजनेच्या माध्यमातून शेतकऱ्यांना 2.5 लाख कोटी रुपयांचे वितरण केले जाते.
जल जीवन मिशनसाठी 2,00,000 कोटी रुपयांची तरतूद. आयुष्मान भारत योजनेचा खर्च 70,000 कोटी रुपये होता. त्याच प्रमाणे सुमारे 15,000 कोटी रु.ची गुंतवणूक ही पशुधन योजनेत केली जाते.
उद्दिष्टे आणि दृष्टीकोन
पीएम विश्वकर्मा योजना 2024 ची पुढील उद्दिष्टे आणि दृष्टिकोन येथे आहेत.
उद्दिष्टे
प्रशिक्षण आणि क्षमता विकासाच्या शक्यतांना चालना देणे
आधुनिक तंत्रज्ञानाच्या वापरास प्रोत्साहन देणे. pm vishwakarma
संपार्श्विक म्हणून कोणत्याही मालमत्तेशिवाय वित्तपुरवठा करण्यासाठी स्पष्ट सहाय्य प्रदान करणे.
ऑनलाइन व्यापाराला चालना देणे. pm vishwakarma yojana online apply 2024 last date
मार्केट नेटवर्किंग आणि ब्रँडसाठी प्रमोशनल स्पोर्ट्ससाठी वातावरण तयार करणे.
दृष्टीकोन
अनुप्रयोग कला आणि कारागिरीच्या निर्मात्यांना चरण-दर-चरण मार्गदर्शक ऑफर करणे.
ती शाश्वत क्षमता आणि संस्कृतीच्या परंपरा जपण्याचा प्रयत्न करने.
प्रतिसादकर्त्यांना आर्थिक उपकरणात प्रवेश मिळतो.
शहरी आणि ग्रामीण दोन्ही प्रदेशांमध्ये टप्प्याटप्प्याने जिल्हा संपृक्ततेसह रोलआउट दिसेल.
हे महिला आणि गरजू किंवा पीडित कंपन्यांना अधिक परिणामकारकता प्राप्त करण्यास सक्षम करते.
फिटनेस, पेन्शन बेनिफिट्स आणि इन्शुरन्स सिस्टीममधील कौशल्याला प्रोत्साहन देते.

Leave a Comment